Thuế suất thuế GTGT mặt hàng nông,lâm,thủy hải sản chưa chế biến hoặc qua sơ chế từ 1/1/2014

Công văn số 5629/TCT-CS
V/v thuế GTGT

Kính gửi:

– Cục Thuế tỉnh Nam Định;
– Cục Thuế tỉnh Thanh Hóa;
– Công ty TNHH MTV SX TM DV Mộc Thủy Phát.
(Địa chỉ: Lầu 6 Tòa nhà Fimexco, 231-233 Lê Thánh Tôn, Q.
1, TP. HCM)
– Công ty TNHH Sinh Khối Vina Star.
(Địa chỉ: 
p 5, xã Thạnh Đức, huyện Bến Lức, tỉnh Long An)

 

Trả lời

  • Công văn số 3339/CT-THDT ngày 17/10/2014 của Cục Thuế tỉnh Thanh Hóa,
  • Công văn số 3779/CT-TTHT ngày 7/10/2014 của Cục Thuế tỉnh Nam Định,
  • Công văn số 10/CV-2014 ngày 23/10/2014 của Công ty TNHH MTV SX TM DV Thủy Mộc Phát
  • Công văn số 01-CV/12/2014 ngày 5/12/2014 của Công ty TNHH Sinh Khối Vina Star

về chính sách thuế suất thuế GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Về việc kê khai, điều chỉnh hóa đơn GTGT 5% đối với nông, lâm, thủy hải sản chưa chế biến thành sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường.

Bộ Tài chính/Tổng cục Thuế đã có

  • Công văn số 586/TCT-CS ngày 27/2/2014 giới thiệu điểm mới Thông tư số 219/2013/TT-BTC ,
  • Công văn số 7062/BTC-TCT ngày 29/5/2014 hướng dẫn về thuế GTGT đối với mặt hàng gạo;
  • Công văn số 11613/BTC-TCT ngày 19/8/2014 hướng dẫn về thuế GTGT đối với mặt hàng bông,
  • Công văn số 3393/TCT-CS ngày 20/8/2014 hướng dẫn về thuế GTGT đối với mặt hàng củi trấu 
  • Công văn số 3774/TCT-CS ngày 5/9/2014 hướng dẫn về thuế GTGT đối với mặt hàng mắt luồng, rác luồng.

Theo đó, từ ngày 01/01/2014 các mặt hàng trên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT và không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT ở khâu kinh doanh thương mại theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 và Khoản 5 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

Trường hợp trước đó, DN đã thực hiện khác với hướng dẫn của Bộ Tài chính/Tổng cục Thuế tại các công văn trên thì không thực hiện điều chỉnh lại, doanh nghiệp được kê khai, khấu trừ và hoàn thuế theo quy định.

2. Về thuế suất thuế GTGT đối với mặt hàng lưới.

Tại Khoản 6 Điều 10 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của BTC hướng dẫn về thuế suất 5% như sau:

“6. Mủ cao su sơ chế như mủ cờ rếp, mủ tờ, mủ bún, mủ cốm; nhựa thông sơ chế; lưới, dây giềng và sợi để đan lưới đánh cá bao gồm các loại lưới đánh cá, các loại sợi, dây giềng loại chuyên dùng để đan lưới đánh cá không phân biệt nguyên liệu sản xuất.”

Tại biểu thuế GTGT theo danh mục hàng hóa nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư s83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của BTC hướng dẫn:

Mã hàng 56.08: Tấm lưới được thắt nút bằng sợi xe, chão bện (cordage hoặc thừng; lưới đánh cá và các loại lưới khác đã hoàn thiện, từ vật liệu dệt.

Mặt hàng lưới đánh cá thành phẩm – mã hàng 5608.11 và mặt hàng lưới đánh cá dạng tấm, khúc chưa ghép thuộc nhóm 5608 áp dụng thuế suất 5%.

Đề nghị Cục Thuế căn cứ vào hợp đồng mua bán hàng hóa và mục đích sử dụng của người mua để có cơ sở hướng dẫn doanh nghiệp xác định mức thuế suất thuế GTGT phù hợp theo quy định.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Nam Định, Cục Thuế tỉnh Thanh Hóa, Công ty TNHH MTV SX TM DV Mộc Thủy Phát và Công ty TNHH Sinh Khối Vina Star biết.

 

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại congtyketoan.vn hoặc kiemtoan.club