Xử phạt đối với trường hợp kinh doanh không đúng ngành nghề đăng ký

Kinh doanh không đúng ngành nghề đăng ký có xử phạt về thuế không? Dựa trên các văn bản pháp luật về thuế và thông lệ về thuế hiện hành; Câu Lạc Bộ Kiêm Toán và kế toán thuế Lê Gia xin đưa hướng dẫn cụ thể như sau:

Tìm hiểu thêm:

Căn cứ theo Thông tư 06/2012/TT-BTC và Thông tư 219/2013/TT-BTC; quy định về kinh doanh không đúng ngành nghề trên giấy đăng kí:

Trường hợp công ty xuất hóa đơn KD không đúng ngành nghề trên giấy ĐKKD;

nếu ngành nghề đó không thuộc ngành nghề KD có điều kiện, hoặc bị cấm KD thì:

  • Doanh nghiệp được xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu
  • Được kê khai khấu trừ thuế đầu vào
  • Công ty bổ sung ngành nghề, nếu còn tiếp tục kinh doanh mặt hàng chưa có trong giấy Đăng ký kinh doanh (ĐKKD)

Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận ĐKKD như sau:

“1.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”

Tuy nhiên, tại Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP được sửa đổi và bổ sung tại Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định: phạt tiền hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đã bãi bỏ khoản 1 trên.

Căn cứ vào nội dung trên, KD không đúng ngành nghề đăng ký trên giấy chứng nhận không được coi là hành vi vi phạm về hoạt động KD theo quy định của Chính phủ. Do đó, việc KD không đúng ngành nghề trên giấy ĐKKD không bị xử phạt về thuế.

Chúc các bạn thành công.

Mọi chi tiết xin liên hệ:
Câu Lạc Bộ Kiêm Toán và kế toán thuế Lê Gia
Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội, Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội

VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
Hotline: 024.7300.9007
Email: [email protected]
Website:  tại kiemtoan.club hoặc  congtyketoan.vn