Xử lý khoản chi phí mua bánh trung thu khi tính giảm trừ thuế TNDN

Chi phí mua bánh trung thu có được tính chi phí được trừ thuế TNDN không?Dựa trên các văn bản pháp luật về thuế và thông lệ về thuế hiện hành; Câu Lạc Bộ Kiêm Toán và kế toán thuế Lê Gia xin đưa hướng dẫn cụ thể như sau:

Tìm hiểu thêm:

1. Đối với khoản chi phí mua bánh trung thu tặng khách hàng:

Căn cứ Thông tư 96/2015/TT-BTC tại Điều 4 Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC; quy định về chi phí được trừ vào thuế TNDN:

Theo đó, khoản chi phí mua bánh trung thu tặng khách hàng nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật, có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với những hóa đơn có tổng giá thanh toán từ 20 triệu lần trở lên thì được tính vào chi phí được trừ mà không bị khống chế 15% chi phí quảng cáo, tiếp thị, khánh tiết, cho, biếu, tặng hàng hóa dịch vụ…..

2. Đối với khoản chi phí mua bánh trung thu tặng người lao động:

Căn cứ Thông tư 96/2015/TT-BTC tại Điều 4 sửa đổi, bổ sung Điều 6, Thông tư 78/2014/TT-BTC; quy định về chi phí được trừ vào thuế TNDN:

Theo đó, Khoản chi phí mua bánh trung thu cho người lao động được tính vào chi phí được trừ tuy nhiên tổng các khoản chi có tính chất phúc lợi của doanh nghiệp không được quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện của doanh nghiệp.

Căn cứ vào các nội dung nêu trên, khoản chi phí mua bánh trung thu tặng khách hàng có đủ các điều kiện như trên sẽ được tính vào chi phí được trừ; còn nếu là khoản chi để tặng người lao động thì được tính vào chi phí được trừ nếu tổng khoản chi không vượt quá 1 tháng lương bình quân thực tế của doanh nghiệp.

Chúc các bạn thành công.

Mọi chi tiết xin liên hệ:
Câu Lạc Bộ Kiêm Toán và kế toán thuế Lê Gia
Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội, Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội

VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
Hotline: 024.7300.9007
Email: [email protected]
Website:  tại kiemtoan.club hoặc  congtyketoan.vn