Quy định về kỳ kê khai thuế GTGT trong trường hợp xác định sai doanh thu

Công ty đã xác định doanh thu năm 2012 dưới 50 tỷ đồng thuộc đối tượng khai thuế GTGT theo quý và đã thực hiện kê khai thuế GTGT theo quý từ quý 3/2013 nhưng cơ quan thuế xuống kiểm tra và kết luận doanh thu của năm 2012 là trên 50 tỷ đồng thì DN có phải chuyển sang khai thuế GTGT theo tháng không? Dựa trên các văn bản pháp luật về thuế và thông lệ về thuế hiện hành, Câu Lạc Bộ Kiêm Toán và kế toán thuế Lê Gia xin đưa ra nội dung giải đáp cụ thể như sau:

Căn cứ quy định tại điều 15 thông tư số 151/2014/TT-BTC sửa đổi bổ sung tiết b.2, điểm b, khoản 2, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính:

Kê khai thuế GTGT theo quý

Việc thực hiện kê khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/7/2013 đến hết ngày 31/12/2016.

Trong chu kỳ kê khai thuế ổn định theo quý, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này trên 50 tỷ đồng, người nộp thuế không đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định, người nộp thuế phải thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo tháng, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này từ 50 tỷ đồng trở xuống, người nộp thuế đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì người nộp thuế được lựa chọn hình thức khai thuế theo tháng hoặc quý từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định.

Căn cứ quy định nêu trên:

Trường hợp doanh nghiệp bị cơ quan thuế kiểm tra và phát hiện doanh thu của năm 2012 là trên 50 tỷ đồng thì doanh nghiệp vẫn kê khai theo quý cho hết năm phát hiện và từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định, người nộp thuế phải thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại congtyketoan.vn hoặc kiemtoan.club