Quy định về khấu trừ thuế GTGT với quà tặng bằng hiện vật

Các doanh nghiệp hay có những buổi hội nghị khách hàng và trong buổi hội nghị đó doanh nghiệp có thể có những quà tặng bằng hiện vật hay bằng tiền cho người tham dự. Vậy thuế GTGT của những quà tặng đó có được khấu trừ hay không?

Dựa trên các văn bản pháp luật về thuế và thông lệ về thuế hiện hành. Câu Lạc Bộ Kiêm Toán và kế toán thuế Lê Gia xin đưa ra nội dung giải đáp cụ thể như sau:

Theo Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 14; Khoản 5 quy định nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào như sau:

“5.Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng thì được khấu trừ.”

Căn cứ theo quy định trên:

Nếu doanh nghiệp mua hàng hóa về để tặng cho những người tham gia hội nghị khách hàng thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại congtyketoan.vn hoặc kiemtoan.club